ปรึกษาทนายความ lawyers.in.th ll ทนายความ สภาทนายความ ทนายอาสา

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 117|ตอบกลับ: 5

เล่มทะเบียนรถปลอม

[คัดลอกลิงก์]
โพสต์ 2017-11-10 19:26:46 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
ขออนุญาตสอบถาม กรณีซื้อลูกพ่วงสิบล้อ โดยผู้ขายได้ให้เล่มเป็นเล่มทะเบียนที่ได้มาใหม่แทนการสูญหาย ผู้ซื้อมาทำเรื่องโอนไม่สามารถโอนได้ เนื่องจากไม่ใช่ชื่อผู้ขาย เป็นชื่อของนายทุนอีกคน ซึ่งมีเล่มจริงอีกเล่มคือเล่มเดิม(ในวันซื้อผมได้ทำสัญญาซื้อขายไว้) กรณีดังกล่าวผมจะดำเนินการเช่นไรครับ ต้องแจ้งความหรือป่าว ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
โพสต์ 2017-11-11 04:43:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รับของโจร
  ถ้าผู้ขายมีการกระทำความผิด ฐาน ยักยอกทรัพย์ หรือฉ้อโกง  และนำลูกพ่วงสิบล้อมาขายให้  การรับซื้อไว้ ก็เข้าข่ายการรับของโจร...ควรใช้วิธีเจรจากับผู้ขาย  เพื่อขอเงินคืนและคืนตัวพ่วงไป  ถ้าแจ้งความ น่าจะมีปัญหา...
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-11 07:43:00 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ninnn เมื่อ 2017-11-11 11:44

พอทราบว่าเล่มมีปัญหา เจรจาแต่ผู้ขายไม่มีเงินคืน ผู้ซื้อจึงได้ทำสัญญาเงินกู้เพิ่มขึ้นอีกฉบับ บอกจะหาเงินไปถ่ายเล่มอีกสองสามเดือน ผมควรดำเนินการอย่างไร ต้องแจ้งนายทุนเจ้าของเล่มก่อนหรือป่าวครับ และจะสามารถดำเนินคดีกับผู้ขายได้หรือไม่ครับ ผมไม่เชื่อใจผู้ขาย(สัญญาซื้อขายจะมีผลช่วยเราได้บ้างหรือป่าวครับ)
โพสต์ 2017-11-12 01:22:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ความรับผิด
   การกระทำของคุณ ถือว่า ความผิดสำเร็จลงแล้ว แม้แจ้งนายทุน ก็คงไม่พ้นผิด   เว้นแต่เขาไม่ติดใจเอาความ  ซึ่งเป็นเรื่องที่เป็นไปได้ลำบาก...การทำสัญญาซื้อขายไว้ หรือ ดำเนินคดีกับผู้ขาย  ก็สามารถทำได้  แต่ควาามรับผิดของคุณคงยังมีอยู่...
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-12 11:49:27 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับ กรณีผมเจรจากับนายทุน ถ้านายทุนไม่ติดใจเอาความ ผมสามารถดำเนินการแจ้งความได้เลยใช่มั้ยครับ(เพราะผู้ขายไม่ยอมจ่ายเงินคืน) ผมจะมีโอกาสได้ค่าเสียหายมั้ยครับ และได้ในรูปแบบไหน ขอบคุณครับ
โพสต์ 2017-11-12 20:54:09 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากได้เงินคืนก็ต้องไปฟ้องเอสครับการแจ้งความคือการเเจ้งว่ามีการกระทำผิดโดยมีจุดประสงค์เพื่อนำตัวผู้กระทำผิดมารับโทษ เเต่กรณีคุณอยากได้เงินที่เสียไปคืนต้องไปดำเนินการเองครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|WAP|http://board.lawyers.in.th/ ( ปรึกษาทนายความ lawyers.in.th ทนายความ, ปรึกษากฎหมาย , ที่ปรึกษากฎหมาย , ว่าความ, ถูกฟ้อง,ฟ้องคดี,ฟ้องหย่า,ผิดสัญญามกฎหมาย กฎหมายไทย กฏหมาย กฏหมายไทย กฎ กฎกระทรวง กฎมนเทียรบาล แก้ไขเพิ่มเติม แก้คำผิด ข้อกำหนด ข้อบังคับ ขัอบัญญัติ คำวินิจฉัย คำสั่ง ฎีกา แถลงการณ์ เทศบัญญัติ แบบฟอร์ม ประกาศ ประมวลกฎหมาย ปว./ปร./คปค. พระธรรมนูญศาล พระธรรมนูญศาลทหาร พระราชกฤษฎีกา พระราชกำหนด พระราชบัญญัติ ระเบียบ รัฐธรรมนูญ สนธิสัญญา )

GMT+7, 2017-12-16 23:57 , Processed in 0.036573 second(s), 15 queries .