ปรึกษาทนายความ lawyers.in.th ll ทนายความ สภาทนายความ ทนายอาสา

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 95|ตอบกลับ: 2

สอบถามเรื่องสิทธิ์การเลี้ยงดูบุตรครับ

[คัดลอกลิงก์]
ผมแต่งงานกับภรรยา โดยจดทะเบียนสมรส และอยู่กินกันมาตั้งแต่ปี 2548 จนถึง 25/03/2560
มีบุตรชาย 1 คน อายุ 4 ขวบ 10 เดือน ตอนนี้ภรรยาหอบลูกกลับต่างจังหวัด
เหตุเพราะมีปากมีเสียงกัน ล่าสุดผมจับได้ว่านั่งดื่มเบียร์กับเพื่อนที่ชั้น 3 (เราอยู่อพาร์ทเม้นท์ชั้น 4)
ปล่อยลูกวิ่งเล่นไม่สนใจดูแล และเป็นอย่างนี้มาตั้งนาน ผมเคยต่อว่าเรื่องนี้หลายครั้ง เพราะลงไปทีหายไป 4-5 ชม.
เป็นแบบนี้แทบทุกวัน ทะเลาะกันทีไรอ้างว่าเอาลูกลงไปข้างล่างจะได้มีเพื่อนเล่นลูกจะได้กินข้าวง่ายๆ
ล่าสุดที่ทะเลาะกันลูกบ่นว่าหิวข้าว ทั้งๆที่อ้างว่าเอาลงไปเพื่อป้อนข้าว
นั่นเป็นสาเหตุหลักๆของเรื่องนี้
คำถามคือ..
ผมจะยื่นฟ้องร้องขอมีสิทธิ์เลี้ยงดูบุตรได้หรือไม่ และจะชนะหรือเปล่า?
ทางบ้านแฟนที่ต่างจังหวัด พ่อแม่ของแฟนไม่ทำงาน ส่วนแฟนก็ยังไม่ได้หางาน ประกอบกับจบการศึกษาแค่ ม.6
ผมหวั่นเกรงเรื่องความสามารถในการเลี้ยงดูบุตรของผมอย่างมาก เพราะทุกวันนี้พวกเขาเอาแต่สร้างหนี้กู้หนี้ยืมสิน
ไม่สามารถหาเงินเลี้ยงปากเลี้ยงท้องตัวเองได้..
ผมได้พยายามพูดคุยกับภรรยา เรื่องการขอรับผิดชอบเลี้ยงดูบุตร แต่เขาบอกให้ผมมาฟ้องร้องเอา
ผมจึงต้องรบกวนทางหน่วยงานให้คำแนะนำทีว่าผมต้องทำยังไงถึงจะรับผิดชอบเลี้ยงดูบุตรได้

ปัจจุบันผมทำงานมีเงินเดือนสูง และกำลังเก็บเงินซื้อบ้าน
ถ้าไม่เกิดเรื่องนี้ก็ตั้งใจเอาไว้ว่าจะให้พวกเขามีชีวิตที่ดีขึ้น

///ขอบคุณครับ
โพสต์ 2017-4-22 02:06:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อำนาจในการปกครองบุตร

คุณและภรรยา มีอำนาจปกครองบุตร เท่าเทียมกัน  ถ้าคุณจะฟ้องขออำนาจปกครองบุตร  ก็มีช่องทางทำได้  แต่ผลจะเป็นอย่างไร  ก็อยู่ที่การเจรจากัน  และดุลยพินิจของศาล  ซึ่งไม่น่าจะต้องไปฟ้องร้อง  ควรใช้การเจรจากัน หรือส่งเงินค่าเลี้ยงบุตรตามสมควร  น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด....ปัญหาของคุณ  เป็นปัญหาชีวิตครอบครัว การใช้กฎหมายเยียวยาแก้ไข คงไม่สามาถแก้ไขได้มากนัก  การที่คุณไปทำงาน  และให้ภรรยาอยู่หอพัก  ในแต่ละวัน คงไม่น้อยกว่า 10 ชั่วโมง การคบเพื่อน และร่วมกันเสวนา  สุดท้ายก็มักลงเอยที่การดื่มกิน หรือเล่นการพนัน จึงเป็นสิ่งที่ยากจะหลีกเลี่ยงได้  ถ้ามีงานทำเป็นหลักแหล่ง  ย่อมเกิดวินัยในตนเอง การทำนอกลู่นอกทาง คงไม่เกิดขึ้น คุณคงมองข้ามสิ่งนี้ไป จึงประสบปัญหาดังที่เป็นอยู่  ซึ่งปัญหาแบบนี้ คงไม่ใช่คุณคนเดียวที่กำลังประสบอยู่  แต่ภาพเหล่านี้ จะพบเห็นจนชาชิน ในหอพักต่างๆ ทั่วแผ่นดินไทย  ซึ่งเป็นเงื่อนไข ให้เกิดปัญหาสังคมในแง่มุมต่างๆมากมาย เป็นมะเร็งร้าย ในสังคม  ที่ยากจะแก้ไขได้ ด้วยความปรารถนาดี ครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-6-9 16:36:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คุณธรรม ตอบกลับเมื่อ 2017-4-22 02:06
อำนาจในการปกครองบุตร

คุณและภรรยา มีอำนาจปกครองบุต ...

ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|WAP|http://board.lawyers.in.th/ ( ปรึกษาทนายความ lawyers.in.th ทนายความ, ปรึกษากฎหมาย , ที่ปรึกษากฎหมาย , ว่าความ, ถูกฟ้อง,ฟ้องคดี,ฟ้องหย่า,ผิดสัญญามกฎหมาย กฎหมายไทย กฏหมาย กฏหมายไทย กฎ กฎกระทรวง กฎมนเทียรบาล แก้ไขเพิ่มเติม แก้คำผิด ข้อกำหนด ข้อบังคับ ขัอบัญญัติ คำวินิจฉัย คำสั่ง ฎีกา แถลงการณ์ เทศบัญญัติ แบบฟอร์ม ประกาศ ประมวลกฎหมาย ปว./ปร./คปค. พระธรรมนูญศาล พระธรรมนูญศาลทหาร พระราชกฤษฎีกา พระราชกำหนด พระราชบัญญัติ ระเบียบ รัฐธรรมนูญ สนธิสัญญา )

GMT+7, 2017-10-18 08:48 , Processed in 0.043844 second(s), 15 queries .