ปรึกษาทนายความ lawyers.in.th ll ทนายความ สภาทนายความ ทนายอาสา

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 41|ตอบกลับ: 7

ไม่ได้รับสลิปเงินเดือน

[คัดลอกลิงก์]
โพสต์ 2017-4-21 10:55:17 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
คือ หนูทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งนึงอ่ะคะ ซึ่งระยะเวลาที่ทำงานมา 2 ปี บริษัทไม่เคยมีสลิปเงินเดือนให้เลยสักเดือน เวลาขอก็ไม่ให้ บริษัทมีความผิดมั้ยค่ะ
โพสต์ 2017-4-21 12:46:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สลิปเงินเดือน

เป็นหลักฐานการจ่ายเงิน  ให้แก่ลูกจ้าง  ถ้านายจ้างไม่มีเจตนา จะหลีกเลี่ยงภาษี  และมีการจ่ายค่าจ้าง ให้ลูกจ้างจริง ก็คงไม่มีความผิด ครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-4-21 15:26:33 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
แต่ในเมื่อเราขอเขาไปแล้ว เขาไม่ให้ ชอบพูดว่ามันยุ่งยากในการทำ แต่เราก็อยากรู้ว่าในแต่ล่ะเดือน เราได้ค่าอะไรบ้าง แต่เขาก็ไม่เคยให้มาเลยค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-4-21 15:28:23 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
แสดงว่านายจ้างมีเจตนา ปกปิดเงินเดือนของเราใช่มั้ยค่ะ
โพสต์ 2017-4-21 15:50:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Nongnoi2524 ตอบกลับเมื่อ 2017-4-21 15:28
แสดงว่านายจ้างมีเจตนา ปกปิดเงินเดือนของเราใช่มั้ยค ...

ไม่แน่ใจว่าคุณทำงานตำแหน่งอะไร หรือบริษัทอะไร ถึงไม่ได้มีการให้สลิปเงินเดือน และตัวคุณเองถึงจะไม่รู้ว่าที่เขาจ่ายไปในแต่ละเดือนเป็นค่าอะไรบ้าง  ลองนึกดูสัญญาจ้างก่อนว่าเขียนว่าอย่างไร   เพราะตามกฎหมายแรงงานก็ไม่ได้บังคับว่าให้นายจ้างต้องทำหลักฐานการจ่ายเงินให้แก่ลูกจ้างทุกเดือน  จะบอกว่านายจ้างมีเจตนาปกปิดเรื่องเงินเดืนอก็คงจะไม่ใช่ เพราะปกติเรื่องเงินเดือนก็เป็นความลับอยู่แล้ว ไม่ใช่เรื่องที่จะไปเปิดเผยให้ลูกจ้างคนอื่นๆรู้ได้  ส่วนตัวลูกจ้างเองก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าตนเองมีเงินเดือน หรือค่าจ้างเท่าไหร่  ก็พึ่งได้ยินว่าบริษัทไม่มีสลิปเงินเดือน  แปลกดีครับ

หากคุณต้องการหลักฐานการจ่ายเงินเดือนนำไปทำธุรกรรมอื่น เช่น สมัครบัตรเครดิต ก็อาจขอเป็นหนังสือรับรองเงินเดือน หรือรายได้ จากบริษัทแทนก็น่าจะใช้ได้
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-4-21 16:03:53 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-4-21 16:43:12 จากอุปกรณ์พกพา | ดูโพสต์ทั้งหมด
บริษัทที่หนูทำงานอยู่เป็น Outsource ค่ะ คือที่หนูอยากได้สลิปเงินเดือนเพราะว่า มีอยู่เดือนนึงที่หนูขอสลิปเงินเดือนกับนายจ้างไป เงินเดือนก็ตามตกลงแหล่ะคะ แต่ในสลิปมันมีว่าหักค่าชุดฟอร์ม ซึ่งบริษัทไม่มีชุดฟอร์มให้ พอถามไปทางนายจ้างบอกว่าทำสลิปผิด ซึ่งถ้าในหลักความเป็นจริง ถ้านายจ้างหักค่าอะไรเราไปบ้างเราก็ไม่มีทางรู้เลยค่ะ ถ้าไม่ดูจากสลิปเงินเดือน จากนั้นบริษัทก็ไม่เคยให้สลิปเงินเดือนอีกเลย แล้วพอมาดูในใบ ภงด. 3 ทำไมค่าจ้างที่ต้องถูกหักภาษี คือเป็นเงินแค่ 1960 หักภาษีแค่ 58.80 เอง ซึ่งในความเป็นจริงเราไม่ได้รับเงินเดือนแค่ 1960 นี่ค่ะ
โพสต์ 2017-4-22 08:00:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Nongnoi2524 ตอบกลับเมื่อ 2017-4-21 16:43
บริษัทที่หนูทำงานอยู่เป็น Outsource ค่ะ คือที่หนูอยากได้ ...

การหักภาษีที่คุณกล่าวถ้าหมายถึง เงินที่คุณต้องถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ที่นายจ้างต้องหักนำส่งแต่ละเดือนนั้น ต้องคิดจากฐานภาษี ซึ่งในปีนี้ ฐานที่จะนำมาคิดเพื่อหักภาษีก็เปลี่ยนไปจากเดิม การที่หักภาษี ณ ที่จ่าย 58.8 บาท อาจคิดที่ฐานเงินเดือนคุณที่ 3 หมื่นก็ได้ และต้องมาดูเรื่องค่าลดหย่อนที่คุณแจ้งไว้ว่ามีหรือไม่

กรณีสงสัย หรือได้รับค่าจ้างไม่ตรงตามที่ตกลงไว้ ก็สามารถไปสอบถามนายจ้างหรือฝ่ายบุคคลได้  แต่การหักภาษี ณ ที่จ่าย เป็นหน้าที่ของนายจ้าง ผิดถูก เขารับผิดชอบเอง ไม่ต้องกังวลเลยครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|WAP|http://board.lawyers.in.th/ ( ปรึกษาทนายความ lawyers.in.th ทนายความ, ปรึกษากฎหมาย , ที่ปรึกษากฎหมาย , ว่าความ, ถูกฟ้อง,ฟ้องคดี,ฟ้องหย่า,ผิดสัญญามกฎหมาย กฎหมายไทย กฏหมาย กฏหมายไทย กฎ กฎกระทรวง กฎมนเทียรบาล แก้ไขเพิ่มเติม แก้คำผิด ข้อกำหนด ข้อบังคับ ขัอบัญญัติ คำวินิจฉัย คำสั่ง ฎีกา แถลงการณ์ เทศบัญญัติ แบบฟอร์ม ประกาศ ประมวลกฎหมาย ปว./ปร./คปค. พระธรรมนูญศาล พระธรรมนูญศาลทหาร พระราชกฤษฎีกา พระราชกำหนด พระราชบัญญัติ ระเบียบ รัฐธรรมนูญ สนธิสัญญา )

GMT+7, 2017-5-1 13:10 , Processed in 0.047006 second(s), 15 queries .